Lấn chiếm đất vỉa hè bị xử phạt bao nhiêu tiền?

0
Đầu tư BĐS

Quy định về việc sử dụng vỉa hè, lòng đường

Quy định về việc sử dụng vỉa hè, lòng đường căn cứ theo Điều 36, Luật Giao thông đường bộ như sau:

“Điều 36. Sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố

Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này;

b) Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định;

c) Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường”.

Theo quy định trên, các hành vi không được thực hiện trên vỉa hè, lòng đường bao gồm:

  • Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ
  • Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ
  • Thả rông súc vật trên đường bộ
  • Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ
  • Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ
  • Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông
  • Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông
  • Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy
  • Hành vi khác gây cản trở giao thông.
  • Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định.
  • Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.

Theo Khoản 3, Điều 8, Luật Giao thông đường bộ thì việc sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép là hành vi bị cấm. Dù vậy, việc lấn chiếm vỉa hè, lấn chiếm đất đường để kinh doanh buôn bán vẫn diễn ra khá phổ biến. Điều này không chỉ gây mất mỹ quan đô thị mà còn ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông, khiến người đi bộ không có lối đi.

Lấn chiếm đất vỉa hè bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Lấn chiếm đất vỉa hè bị xử phạt bao nhiêu tiền? Câu trả lời là tùy từng trường hợp sẽ có mức phạt khác nhau.

Lấn chiếm đất vỉa hè sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Lấn chiếm đất vỉa hè sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Cụ thể theo Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức xử phạt với hành vi lấn chiếm đất vỉa hè, lấn chiếm đất đường trái phép như sau:

Mức phạt từ 100.000 đồng – 400.000 đồng

Mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức khi thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng.
  • Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

Mức phạt từ 300.000 đồng – 800.000 đồng

Mức phạt từ 300.000 đồng – 400.000 đồng với cá nhân, từ 600.000 đồng – 800.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau:

  • Sử dụng, khai thác tạm thời trên đất hành lang an toàn đường bộ vào mục đích canh tác nông nghiệp làm ảnh hưởng đến an toàn công trình đường bộ và an toàn giao thông.
  • Trồng cây trong phạm vi đất dành cho đường bộ làm che khuất tầm nhìn của người điều khiển phương tiện giao thông.
  • Chiếm dụng dải phân cách giữa của đường đôi làm nơi: Bày, bán hàng hóa, để vật liệu xây dựng.

Mức phạt từ 500.000 đồng – 2.000.0000 đồng

Mức phạt từ 500.000 đồng – 1.000.000 đồng với cá nhân, từ 1.00.000 đồng – 2.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau:

  • Sử dụng đường bộ trái quy định để tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội.
  • Dựng cổng chào hoặc các vật che chắn khác trái quy định trong phạm vi đất dành cho đường bộ gây ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ.
  • Treo băng rôn, biểu ngữ trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ gây ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông đường bộ.
  • Đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo trên đất của đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị.
  • Chiếm dụng dải phân cách giữa của đường đôi làm nơi để xe, trông, giữ xe.
  • Sử dụng trái phép đất của đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị làm nơi sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe, bơm nước mui xe gây ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông đường bộ.

Mức phạt từ 1.000.000 đồng – 4.000.000 đồng

Mức phạt từ 1.000.000 đồng – 2.000.000 đồng với cá nhân, từ 2.000.000 đồng – 4.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện hành vi đổ ra ra đường bộ không đúng nơi quy định.

Mức phạt từ 2.000.000 đồng – 6.000.000 đồng

Mức phạt từ 2.000.000 đồng – 3.000.000 đồng với cá nhân, từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong số các hành vi vi phạm sau:

  • Dựng rạp, lều quán, cổng ra vào, tường rào các loại, công trình khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ.
  • Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ, kinh doanh dịch vụ ăn uống, bày, bán hàng hóa,; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị, rửa xe, đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo, xây, đặt bục bệ, làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông.
  • Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 05 m2 làm nơi trông, giữ xe.
  • Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị dưới 20m2 làm nơi trông, giữ xe.

Mức phạt từ 4.000.000 đồng – 12.000.000 đồng

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng với cá nhân, từ 8.000.000 đồng – 12.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau:

  • Đổ, để trái phép vật liệu, chất phế thải trong phạm vi đất dành cho đường bộ.
  • Tự ý đào, đắp, san, lấp mặt bằng trong: Hành lang an toàn đường bộ, phần đất dọc hai bên đường bộ dùng để quản lý, bảo trì, bảo vệ công trình đường bộ.
  • Tự ý gắn vào công trình báo hiệu đường bộ các nội dung không liên quan tới ý nghĩa, mục đích của công trình đường bộ.
  • Sử dụng trái phép đất của đường bộ hoặc hành lang an toàn đường bộ làm nơi tập kết hoặc trung chuyển hàng hóa, vật tư, vật liệu xây dựng, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng khác.
  • Dựng rạp, lều quán, công trình khác trái phép trong khu vực đô thị tại hầm đường bộ, cầu vượt, hầm cho người đi bộ, gầm cầu vượt.
  • Bày, bán máy móc, thiết bị, vật tư, vật liệu xây dựng hoặc sản xuất, gia công hàng hóa trên lòng đường đô thị, hè phố.
  • Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 05 m2 đến dưới 10m2 làm nơi trông, giữ xe.
  • Xả nước thải xây dựng từ các công trình xây dựng ra đường phố.
  • Chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị từ 20m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.

Mức phạt từ 6.000.000 đồng – 16.000.000 đồng

Mức phạt từ 6.000.000 đồng – 8.000.0000 đồng với cá nhân, từ 12,000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện hành vi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 10m2 đến dưới 20m2 làm nơi trông, giữ xe.

Mức phạt từ 10.000.000 đồng – 30.000.000 đồng

Mức phạt từ 10.000.000 đồng – 15.000.000 đồng với cá nhân, từ 20.000.000 đồng – 30.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong số hành vi vi phạm sau:

  • Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 20m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.
  • Dựng biển quảng cáo trên đất hành lang an toàn đường bộ khi chưa được cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản hoặc dựng biển quảng cáo trên phần đất dọc hai bên đường bộ dùng để quản lý, bảo trì, bảo vệ công trình đường bộ.

Mức phạt từ 15.000.000 đồng – 40.000.000 đồng

Mức phạt từ 15.000.000 đồng – 20.000.000 đồng với cá nhân, từ 30.000.000 đồng – 40.000.000 đồng với tổ chức khi thực hiện một trong số các vi phạm sau:

  • Chiếm dụng đất của đường bộ hoặc đất hành lang an toàn đường bộ để xây dựng nhà ở.
  • Mở đường nhánh đấu nối trái phép vào đường chính.

Biện pháp khắc phục hậu quả

Theo quy định ở trên, ngoài bị xử phạt hành chính, cá nhân, tổ chức vi phạm buộc phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả. Cụ thể như sau:

  • Buộc phải thu dọn thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản, thiết bị trên đường bộ.
  • Buộc phải di dời cây trồng không đúng quy định và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.
  • Buộc phải thu dọn vật tư, vật liệu, hàng hóa và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.
  • Buộc phải thu dọn rác, chất phế thải, phương tiện, vật tư, vật liệu, hàng hóa, máy móc, thiết bị, biển hiệu, biển quảng cáo, các loại vật dụng khác và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;
  • Buộc phải tháo dỡ công trình xây dựng trái phép và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

(Căn cứ Khoản 10, Điều 12, Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Đối với cá nhân, tổ chức lấn chiếm đất vỉa hè, lấn chiếm đất đường trái phép sẽ phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả tương ứng với vi phạm mà mình gây ra theo quy định trên.

Kết luận

Vậy việc lấn chiếm đất vỉa hè, lấn chiếm đất đường là hành vi trái phép và sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định. Hy vọng những thông tin trong bài viết này hữu ích với bạn. Chúc bạn một ngày tốt lành!

Đánh giá bài viết

Tôi là Dung - Biên tập viên phân tích tài chính, với 5 năm tìm hiểu về thị trường chứng khoán cũng như đầu tư. Tôi rất hy vọng những kiến thức mà tôi học hỏi và tích lũy được có thể hỗ trợ bạn dù chỉ một phần nhỏ trong công việc đầu tư.

dang-ky-dau-tu-nhat-nam

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY

    BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC