Lấn chiếm đất bị phạt bao nhiêu tiền?

0
Đầu tư BĐS

Lấn chiếm đất có bị phạt không?

Nhiều người thắc mắc lấn chiếm đất có bị phạt hay không thì câu trả lời là có. Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai đã được quy định tại Nghị định 91/2019/NĐ-CP. Nghị định này chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 5/1/2021, trong đó:

  • Quy định rất rõ mức xử phạt với trường hợp lấn chiếm đất đai trái phép. 
  • Cá nhân thực hiện hành vi lấn chiếm đất trái phép có thể bị phạt lên đến 500 triệu đồng. 
  • Nếu đối tượng vi phạm là tổ chức thì số tiền phạt lên đến 1 tỷ đồng.

Lấn chiếm đất đai bị phạt bao nhiêu tiền?

– Có 3 trường hợp xử phạt với vi phạm lấn chiếm đất đai như sau:

Lấn chiếm đất chưa sử dụng

Căn cứ Điều 14, Nghị định 91/2019/NĐ-CP, quy định mức xử phạt với vi phạm lấn chiếm đất chưa sử dụng như sau:

  • Tại khu vực nông thôn từ 2 triệu đồng – 70 triệu đồng tùy thuộc vào diện tích lấn chiếm. 
  • Trường hợp lấn chiếm đất chưa sử dụng tại khu vực đô thị thì mức xử phạt sẽ tăng lên gấp đôi, tối đa không quá 500 triệu đồng với cá nhân và 1 tỷ đồng với tổ chức. 

Lấn chiếm đất nông nghiệp

Mức xử phạt lấn chiếm đất nông nghiệp được chia thành 2 trường hợp:

  • Lấn, chiếm đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất tại khu vực nông thôn: Từ 3 triệu đồng – 120 triệu đồng.
  • Lấn, chiếm đất nông nghiệp là đất trồng lúa, đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất tại khu vực nông thôn: Từ 3 triệu đồng – 150 triệu đồng.

Mức xử phạt với vi phạm lấn chiếm đất nông nghiệp tại khu vực đô thị sẽ gấp 2 lần so với khu vực nông thôn, tối đa 500 triệu nếu cá nhân vi phạm và 1 tỷ đồng với tổ chức vi phạm

Lấn chiếm đất phi nông nghiệp

Theo quy định xử phạt lấn chiếm đất đai thì mức xử phạt với vi phạm lấn chiếm đất phi nông nghiệp trái phép như sau:

  • Từ 10 triệu – 500 triệu đồng tại khu vực nông thôn. 
  • Nếu vi phạm tại khu vực đô thị thì mức xử phạt tăng lên gấp 2 lần, tối đa 500 triệu đồng với cá nhân và 1 tỷ đồng với tổ chức. 

Biện pháp khắc phục hậu quả 

Căn cứ Khoản 7, Nghị định 91/2019/NĐ-CP ngoài việc bị xử phạt hành chính lấn chiếm đất đai, người vi phạm còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

– Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm đối với các hành vi vi phạm

– Buộc trả lại đất đã lấn, chiếm trừ 2 trường hợp sau:

  • Buộc đăng ký đất đai theo quy định đối với trường hợp có đủ điều kiện được công nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 22 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP
  • Buộc thực hiện tiếp thủ tục giao đất, thuê đất theo quy định đối với trường hợp sử dụng đất khi chưa thực hiện xong thủ tục giao đất, thuê đất.

– Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi lấn chiếm đất trái phép.

Nghị định xử phạt lấn chiếm đất đai đã chính thức có hiệu lực từ ngày 5/1/2020, vì vậy, người sử dụng đất tuyệt đối không vi phạm để tránh bị xử phạt hành chính.

Kết luận

Hy vọng những thông tin về mức phạt của hành vi lấn chiếm đất trái phép trên đây đã giải đáp được thắc mắc của bạn. Chúc bạn một ngày tốt lành!

Đánh giá bài viết

Tôi là Dung - Biên tập viên phân tích tài chính, với 5 năm tìm hiểu về thị trường chứng khoán cũng như đầu tư. Tôi rất hy vọng những kiến thức mà tôi học hỏi và tích lũy được có thể hỗ trợ bạn dù chỉ một phần nhỏ trong công việc đầu tư.

dang-ky-dau-tu-nhat-nam

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY

    BÀI VIẾT CÙNG CHUYÊN MỤC